PMI iṣelọpọ ti China dinku diẹ si 51.9 ogorun ni Oṣu Kẹta
Àtòjọ àwọn olùṣàkóso rírajà (PMI) fún ẹ̀ka iṣẹ́ ìṣẹ̀dá jẹ́ 51.9 ogorun ní oṣù kẹta, èyí tí ó dínkù sí 0.7 ogorun láti oṣù tó kọjá àti ju ibi pàtàkì lọ, èyí tí ó fi hàn pé ẹ̀ka iṣẹ́ ìṣẹ̀dá ń gbòòrò sí i.
Àtòjọ iṣẹ́ tí kìí ṣe ti ilé iṣẹ́ àti àtòjọ ìjáde PMI tí ó wọ́pọ̀ dé ní ìpín 58.2 àti ìpín 57.0, lẹ́sẹẹsẹ, láti ìpín 1.9 àti ìpín 0.6 ní oṣù tó kọjá. Àwọn àtòjọ mẹ́ta náà ti wà ní ìwọ̀n ìfẹ̀sí fún oṣù mẹ́ta ní ìtẹ̀léra, èyí tó fi hàn pé ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé China ṣì ń dúró ṣinṣin àti pé ó ń pọ̀ sí i.
Òǹkọ̀wé náà gbọ́ pé ilé iṣẹ́ kẹ́míkà ní ìdá mẹ́rin àkọ́kọ́ ní ọdún yìí. Àwọn ilé iṣẹ́ kan sọ pé nítorí pé ọ̀pọ̀ àwọn oníbàárà ní ìbéèrè púpọ̀ sí i ní ìdá mẹ́rin àkọ́kọ́, wọn yóò “jẹ” àwọn ohun èlò kan ní ọdún 2022. Síbẹ̀síbẹ̀, èrò gbogbogbò ni pé ipò lọ́wọ́lọ́wọ́ kò ní tẹ̀síwájú, àti pé ipò ọjà ní àkókò tí ó tẹ̀lé e kò ní ìrètí púpọ̀.
Àwọn ènìyàn kan tún sọ pé iṣẹ́ náà rọrùn, kò sì gbóná, bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ohun tí wọ́n kó jọ wà níbẹ̀, àmọ́ àwọn èsì tí wọ́n fún ní ọdún yìí kò fi bẹ́ẹ̀ dára ju ti ọdún tó kọjá lọ, pé ọjà tí ó tẹ̀lé e yìí kò dájú.
Olórí ilé-iṣẹ́ kẹ́míkà kan sọ pé àṣẹ tó wà lọ́wọ́lọ́wọ́ ti kún, títà ọjà pọ̀ ju ti àsìkò kan náà lọ ní ọdún tó kọjá, ṣùgbọ́n wọ́n ṣì ń ṣọ́ra nípa àwọn oníbàárà tuntun. Ipò àgbáyé àti ti ìlú burú, pẹ̀lú ìdínkù tó lágbára nínú àwọn ọjà tí wọ́n ń kó jáde. Tí ipò lọ́wọ́lọ́wọ́ bá ń bá a lọ, mo bẹ̀rù pé òpin ọdún yóò tún ṣòro.
Àwọn ìṣòwò ń tiraka, àkókò sì le gan-an
Àwọn ilé iṣẹ́ 7,500 ni wọ́n ti pa, tí wọ́n sì tú ká.
Ní ìdá mẹ́rin àkọ́kọ́ ọdún 2023, ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé Vietnam dé “ìdènà tó lágbára”, pẹ̀lú àṣeyọrí àti ìkùnà nínú àwọn ọjà tí wọ́n ń kó jáde.
Láìpẹ́ yìí, Vietnam Economic Review ròyìn pé àìtó àwọn àṣẹ ní ìparí ọdún 2022 ṣì ń bá a lọ, èyí tó mú kí ọ̀pọ̀ ilé iṣẹ́ ní gúúsù dín ìwọ̀n iṣẹ́ wọn kù, kí wọ́n dá àwọn òṣìṣẹ́ dúró kí wọ́n sì dín àkókò iṣẹ́ wọn kù…
Lọ́wọ́lọ́wọ́ báyìí, àwọn ilé-iṣẹ́ tó lé ní 7,500 ló ti forúkọ sílẹ̀ láti dá iṣẹ́ dúró láàrín àkókò kan, láti túká, tàbí láti parí àwọn ìlànà ìtúká. Ní àfikún, àwọn àṣẹ ní àwọn ilé-iṣẹ́ pàtàkì bíi aga, aṣọ, bàtà àti oúnjẹ òkun dínkù, èyí sì ń fi ìfúnpá ńlá sí ibi tí wọ́n fẹ́ kó ọjà jáde sí ní ìpín mẹ́fà nínú ọgọ́rùn-ún ní ọdún 2023.
Àwọn nọ́mbà tuntun láti ọ̀dọ̀ Àjọ Àpapọ̀ Àwọn Àkójọ Ìṣirò ti Vietnam (GSO) fìdí èyí múlẹ̀, pẹ̀lú ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé tí ó dínkù sí 3.32 ogorun ní ìdá mẹ́ẹ̀dógún àkọ́kọ́ ọdún yìí, ní ìfiwéra pẹ̀lú 5.92 ogorun ní ìdá mẹ́ẹ̀dógún kẹrin ọdún 2022. Nọ́mbà 3.32% ni nọ́mbà kejì tí ó kéré jùlọ ní ìdá mẹ́ẹ̀dógún àkọ́kọ́ ní Vietnam, ó sì fẹ́rẹ̀ẹ́ kéré tó bí ó ti rí ní ọdún mẹ́ta sẹ́yìn nígbà tí àjàkálẹ̀-àrùn náà bẹ̀rẹ̀.
Gẹ́gẹ́ bí àkọsílẹ̀ ìṣirò, àwọn ọjà aṣọ àti bàtà ní Vietnam dínkù sí ìpín 70 sí 80 nínú ọgọ́rùn-ún ní ìdá mẹ́ẹ̀dógún àkọ́kọ́. Ìgbéjáde àwọn ọjà ẹ̀rọ itanna dínkù sí ìpín 10.9 nínú ọgọ́rùn-ún lọ́dún.
àwòrán
Ní oṣù kẹta, ilé iṣẹ́ bàtà tó tóbi jùlọ ní Vietnam, Po Yuen, fi ìwé kan ránṣẹ́ sí àwọn aláṣẹ nípa ṣíṣe àdéhùn pẹ̀lú àwọn òṣìṣẹ́ tó fẹ́rẹ̀ẹ́ tó 2,400 láti fòpin sí àdéhùn iṣẹ́ wọn nítorí ìṣòro tó wà nínú gbígbà àṣẹ. Ilé iṣẹ́ ńlá kan, tí kò lè gba àwọn òṣìṣẹ́ tó tó tẹ́lẹ̀, ti ń dá ọ̀pọ̀ òṣìṣẹ́ dúró báyìí, awọ tó hàn gbangba, bàtà, àti àwọn ilé iṣẹ́ aṣọ ń tiraka gan-an.
Àwọn ọjà tí wọ́n kó jáde ní Vietnam dínkù sí 14.8 ogorun ní oṣù kẹta
Idagbasoke GDP fa fifalẹ ni kiakia ni mẹẹdogun akọkọ
Ní ọdún 2022, ọrọ̀ ajé Vietnam dàgbàsókè ní 8.02% lọ́dún kan, èyí tó ju ohun tí a retí lọ. Ṣùgbọ́n ní ọdún 2023, “Made in Vietnam” ti dé ibi tí kò yẹ. Ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé náà ń dínkù bí àwọn ọjà tí wọ́n ń kó jáde, èyí tí ọrọ̀ ajé gbára lé, ṣe ń dínkù.
GSO sọ pé ìdínkù nínú ìdàgbàsókè GDP jẹ́ nítorí ìdínkù ìbéèrè fún àwọn oníbàárà, pẹ̀lú títà ọjà ní òkèèrè dínkù ní 14.8 ogorun ní oṣù kẹta láti ọdún kan sẹ́yìn àti pé àwọn ọjà títà jáde dínkù ní 11.9 ogorun ní ìdá mẹ́rin náà.
àwòrán
Èyí yàtọ̀ sí ti ọdún tó kọjá. Ní gbogbo ọdún 2022, ọjà àti iṣẹ́ tí Vietnam kó jáde jẹ́ $384.75 bilionu. Lára wọn, ọjà tí wọ́n kó jáde jẹ́ $371.85 bilionu ní Amẹ́ríkà, èyí tí ó pọ̀ sí i ní 10.6% ní ọdún tó kọjá; ọjà tí wọ́n kó jáde dé $12.9 bilionu, èyí tí ó pọ̀ sí i ní 145.2 ogorun ní ọdún tó kọjá.
GSO sọ pé, ọrọ̀ ajé àgbáyé wà ní ipò tí ó díjú àti tí kò dájú, èyí tí ó fi hàn pé ìṣòro wà láti inú ìfàsẹ́yìn owó tí ó ga jùlọ ní àgbáyé àti àìní ìbéèrè tí ó lágbára. Vietnam jẹ́ ọ̀kan lára àwọn tí ń ta aṣọ, bàtà àti àga ilé tí ó tóbi jùlọ ní àgbáyé, ṣùgbọ́n ní ìdá mẹ́rin àkọ́kọ́ ọdún 2023, ó ń dojúkọ “àwọn ìdàgbàsókè tí kò dúró ṣinṣin àti tí ó díjú nínú ọrọ̀ ajé àgbáyé.”
àwòrán
Bí àwọn orílẹ̀-èdè kan ṣe ń tẹ ìlànà owó mọ́lẹ̀, ọrọ̀ ajé àgbáyé ń padà bọ̀ sípò díẹ̀díẹ̀, èyí sì ń dín ìbéèrè àwọn oníbàárà kù nínú àwọn alábáṣiṣẹpọ̀ ìṣòwò pàtàkì. Èyí ti ní ipa lórí àwọn ọjà tí wọ́n ń kó wọlé àti ọjà tí wọ́n ń kó jáde ní Vietnam.
Nínú ìròyìn kan tẹ́lẹ̀, Báńkì Àgbáyé sọ pé àwọn ọjà àti àwọn ọrọ̀ ajé tí ó sinmi lórí ọjà bíi Vietnam ló jẹ́ ewu fún ìdínkù nínú ìbéèrè, títí kan ọjà tí a ń kó jáde.
Àwọn àsọtẹ́lẹ̀ tuntun ti Wto:
Iṣowo agbaye fa fifalẹ si 1.7% ni ọdun 2023
Kìí ṣe Vietnam nìkan ni. Kòríà Gúúsù, tí ó jẹ́ aláàbò nínú ọrọ̀ ajé àgbáyé, tún ń jìyà àìlera láti inú àwọn ọjà tí wọ́n ń kó jáde, èyí tí ó ń mú kí àníyàn nípa ojú ìwòye ọrọ̀ ajé rẹ̀ àti ìdínkù kárí ayé pọ̀ sí i.
Àwọn ọjà tí wọ́n ń kó jáde láti South Korea dínkù fún oṣù kẹfà ní oṣù kẹta nítorí àìlera ìbéèrè fún àwọn ilé-iṣẹ́ semiconductors láààrin ọrọ̀ ajé tó ń lọ́ra, gẹ́gẹ́ bí ìwádìí tí Ilé-iṣẹ́ Ilé-iṣẹ́ ti fi hàn, ó fi kún un pé orílẹ̀-èdè náà ti ní ìṣòro ìṣòwò fún oṣù mẹ́tàlá ní ìtẹ̀léra.
Àwọn ìtajà ọjà ilẹ̀ Gúúsù Kòríà dínkù ní ìpín 13.6 nínú ọgọ́rùn-ún lọ́dún sí $55.12bn ní oṣù kẹta, gẹ́gẹ́ bí ìwádìí náà ṣe fi hàn. Ìtajà ọjà àwọn semiconductors, tí ó jẹ́ ohun pàtàkì láti kó jáde, dínkù ní ìpín 34.5 nínú ọgọ́rùn-ún ní oṣù kẹta.
Ní ọjọ́ karùn-ún oṣù kẹrin, Àjọ Ìṣòwò Àgbáyé (WTO) gbé ìròyìn tuntun rẹ̀ jáde nípa “Àǹfààní àti Àkójọpọ̀ Ìṣòwò Àgbáyé”, ó sọtẹ́lẹ̀ pé ìdàgbàsókè iye ìṣòwò ọjà àgbáyé yóò dínkù sí 1.7 ogorun ní ọdún yìí, ó sì kìlọ̀ nípa àwọn ewu láti inú àìdánilójú bí ìjà Russia-Ukraine, àwọn ìdààmú ilẹ̀ ayé, àwọn ìpèníjà ààbò oúnjẹ, ìfàsẹ́yìn àti ìfàsẹ́yìn ètò ìnáwó.
àwòrán
WTO n reti pe iṣowo awọn ọja agbaye yoo dagba nipasẹ 1.7 ogorun ni ọdun 2023. Iyẹn kere ju idagbasoke 2.7 ogorun ni ọdun 2022 ati apapọ 2.6 ogorun laarin ọdun 12 to kọja lọ.
Sibẹsibẹ, iye naa ga ju asọtẹlẹ 1.0 ogorun ti a ṣe ni Oṣu Kẹwa. Ohun pataki kan nibi ni idinku awọn iṣakoso ti China lori ibesile na, eyiti WTO nireti pe yoo tu ibeere awọn alabara silẹ ati pe yoo mu iṣowo kariaye pọ si.
Ní kúkúrú, nínú ìròyìn tuntun rẹ̀, àsọtẹ́lẹ̀ WTO fún ìṣòwò àti ìdàgbàsókè GDP wà ní ìsàlẹ̀ àròpín ọdún 12 tó kọjá (2.6 ogorun àti 2.7 ogorun lẹ́sẹẹsẹ).
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-12-2023